Điều kiện để cá nhân có thể tự công bố lưu hành giống cây trồng?

Ngày hỏi:07/10/2022

Điều kiện để cá nhân có thể tự công bố lưu hành giống cây trồng? Tên giống cây trồng không được chấp nhận trong trường hợp nào?

Tôi vừa qua có nhập một vài loại cây về để trồng nhưng cụ thể về tên gọi là gì thì tôi cũng không biết rõ. Nhiều người bảo tôi là những cây này đã có tên và có thể tự công bố lưu hành thì nhân đây cho tôi hỏi là cá nhân có thể tự công bố lưu hành giống cây trồng? Tên giống cây trồng không được chấp nhận trong trường hợp nào? Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Điều kiện để cá nhân có thể tự công bố lưu hành giống cây trồng?

Căn cứ Điều 17 Luật Trồng trọt 2018 quy định việc tự công bố lưu hành giống cây trồng như sau:

1. Điều kiện tự công bố lưu hành giống cây trồng bao gồm:

a) Có tên giống cây trồng;

b) Có giá trị canh tác, giá trị sử dụng đạt tiêu chuẩn quốc gia đối với loài cây trồng tự công bố lưu hành; trường hợp không có tiêu chuẩn quốc gia thì áp dụng tiêu chuẩn cơ sở;

c) Có thông tin về giống cây trồng, quy trình sản xuất do tổ chức, cá nhân tự công bố lưu hành giống cây trồng biên soạn.

2. Tổ chức, cá nhân tự công bố lưu hành giống cây trồng phải chịu trách nhiệm về tính chính xác đối với thông tin đã công bố.

3. Chính phủ quy định hồ sơ, trình tự, thủ tục tự công bố lưu hành giống cây trồng.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi loại cây trồng bạn đã nhập về và có tên gọi về giống cây trồng thì bạn có thể tự công bố lưu hành giống cây trồng và tự chịu trách nhiệm về tính chính xác đối với thông tin đã công bố.

Tên giống cây trồng không được chấp nhận trong trường hợp nào?

Theo Khoản 1 Điều 14 Luật này về tên giống cây trồng được quy định như sau:

1. Tên giống cây trồng không được chấp nhận trong trường hợp sau đây:

a) Chỉ bao gồm chữ số;

b) Vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc;

c) Trùng cách đọc hoặc cách viết với tên của lãnh tụ, anh hùng dân tộc, danh nhân, các loại thực phẩm, đồ uống, dược phẩm;

d) Sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của giống cây trồng, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, tổ chức, đơn vị có liên quan;

đ) Dễ gây hiểu nhầm về đặc trưng, đặc tính của giống đó;

e) Dễ gây hiểu nhầm về danh tính của tác giả;

g) Trùng với tên của giống cây trồng đã được bảo hộ.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.