Thời gian hoạt động của quán Karaoke không quá 24 giờ có đúng không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Quán Karaoke không được hoạt động sau 24 giờ? Quán Karaoke hoạt động sau 24 giờ bị phạt bao nhiêu tiền?

Chào anh/chị, hôm trước em đi hát Karaoke, đến 24 giờ thì quán yêu cầu em không hát nữa do quán phải đóng của. Xin hỏi quán làm như vậy có đúng không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Quán Karaoke không được hoạt động sau 24 giờ?

Căn cứ Điều 7 Nghị định 54/2019/NĐ-CP quy định trách nhiệm của doanh nghiệp, hộ kinh doanh khi kinh doanh dịch vụ karaoke như sau:

Ngoài trách nhiệm quy định tại Điều 6 Nghị định này, doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh có trách nhiệm:

1. Bảo đảm hình ảnh phù hợp lời bài hát thể hiện trên màn hình (hoặc hình thức tương tự) và văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam.

2. Không được hoạt động từ 0 giờ sáng đến 08 giờ sáng.

Như vậy, theo quy định như trên, quán karaoke không được hoạt động từ 0 giờ sáng đến 08 giờ sáng. Cho nên, việc quán yêu cầu bạn ngưng hát để quán nghỉ là đúng quy định.

Quán Karaoke hoạt động sau 24 giờ bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điều 15 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không mặc trang phục hoặc không đeo biển tên do người sử dụng lao động cung cấp.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không cung cấp trang phục hoặc không cung cấp biển tên cho người lao động.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không nộp giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường, khi có quyết định thu hồi của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi;

b) Kinh doanh dịch vụ karaoke ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ mỗi ngày;

c) Sửa chữa, tẩy xóa hoặc bổ sung làm thay đổi nội dung giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường.

Theo đó, quán Karaoke hoạt động kinh doanh từ 24 giờ đến 08 giờ sáng có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.