Có phạt hành chính đối với đá gà cho vui không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Đá gà cho vui thì có bị phạt không? Mức phạt cao nhất đối với hành vi bảo vệ tụ điểm đá gà trái phép?

Tôi ở Sóc Trăng, trong xóm tôi thường xuyên tổ chức đá gà, với hình thức giải trí cho vui thì có phạt hành chính không? Trường hợp bảo vệ tụ điểm đá gà trái phép thì mức phạt cao nhất là bao nhiêu tiền? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Đá gà cho vui thì có bị phạt không?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

Do đó, hành vi đá gà tổ chức theo hình thức giải trí cho vui thì không bị xử phạt miễn là không nhằm mục đính được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

Mức phạt cao nhất đối với hành vi bảo vệ tụ điểm đá gà trái phép?

Căn cứ Khoản 3d Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định sau:

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng;

c) Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép;

d) Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép;

Do đó, hành vi bảo vệ các địa điểm đánh bạc trong trường hợp này bảo vệ tụ điểm đá gà trái phép mức phạt hành chính cao nhất lên đến 5.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.