Thế nào là phổ cập giáo dục? Trường tiểu học có được xem là cơ sở giáo dục phổ thông không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Thế nào là phổ cập giáo dục? Trường tiểu học có được xem là cơ sở giáo dục phổ thông hay không? Giáo viên có được hút thuốc trong giờ ra chơi?

 
 
 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Thế nào là phổ cập giáo dục?

Mình có biết đến hoạt động phổ cập giáo dục. Mình muốn hỏi là theo quy định của pháp luật thì phổ cập giáo dục được hiểu như thế nào? Quy định ở văn bản nào? Cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 8 Điều 5 Luật Giáo dục 2019 có quy định:

Phổ cập giáo dục là quá trình tổ chức hoạt động giáo dục để mọi công dân trong độ tuổi đều được học tập và đạt đến trình độ học vấn nhất định theo quy định của pháp luật.

Trên đây là định nghĩa về phổ cập giáo dục theo quy định của Luật Giáo dục.

Trường tiểu học có được xem là cơ sở giáo dục phổ thông hay không?

Tôi là cử nhân sư phạm, tôi có câu hỏi muốn được giải đáp, theo quy định pháp luật hiện nay thì những trường nào được xem là cơ sở giáo dục phổ thông và liệu trường tiểu học có thuộc đối tượng đó không?

Trả lời:
Căn cứ Điều 33 Luật giáo dục 2019 quy định về cơ sở giáo dục phổ thông bao gồm:

- Trường tiểu học;

- Trường trung học cơ sở;

- Trường trung học phổ thông;

- Trường phổ thông có nhiều cấp học.

Trên đây là những trường thuộc cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó trường tiểu học vẫn thuộc cơ sở giáo dục phổ thông.

Giáo viên có được hút thuốc trong giờ ra chơi?

Em đang học lớp 11, thầy giáo dạy môn Vật lý trường em hút thuốc khiến cho em rất khó chịu. Nhưng thầy chỉ hút trong giờ ra chơi thôi. Vậy cho em hỏi, có quy định nào cấm giáo viên hút thuốc trong trường không ạ?

Trả lời:

Theo Điều 22 Luật Giáo dục 2019 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm trong cơ sở giáo dục như sau:

- Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ, người lao động của cơ sở giáo dục và người học.

- Xuyên tạc nội dung giáo dục.

- Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh.

- Hút thuốc; uống rượu, bia; gây rối an ninh, trật tự.

- Ép buộc học sinh học thêm để thu tiền.

- Lợi dụng việc tài trợ, ủng hộ giáo dục để ép buộc đóng góp tiền hoặc hiện vật.

Như vậy, theo quy định trên thì giáo viên không được hút thuốc tại cơ sở giáo dục. Cho nên, thầy giáo của bạn sẽ không được phép hút thuốc trong trường cho dù là trong giờ ra chơi.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin