Viện Y học cổ truyền Quân đội là bệnh viện tuyến trung ương trực thuộc cơ quan nào?

Ngày hỏi:07/10/2022

Viện Y học cổ truyền Quân đội là bệnh viện tuyến trung ương thuộc cơ quan nào? Người hành nghề thuộc Viện Y học cổ truyền Quân đội muốn được cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề thì liên hệ ai? Chào Ban biên tập, em có thắc mắc muốn giải đáp ạ. Em năm nay 14 tuổi và em có niềm đam mê với y học ạ. Em có dành thời gian để nghiên cứu về những bệnh viện trên toàn đất nước Việt Nam. Theo như em được biết thì Bệnh viện Bạch Mai hay Bệnh viện Chợ Rẫy là thuộc của Bộ Y tế vậy cho em hỏi Viện Y học cổ truyền Quân đội là thuộc cơ quan nào ạ? Em rất mong được giải đáp ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Viện Y học cổ truyền Quân đội là bệnh viện tuyến trung ương thuộc cơ quan nào?

Căn cứ Điều 4 Thông tư 46/2016/TT-BQP có quy định cơ sở khám bệnh, chữa bệnh Tuyến 1:

1. Bệnh viện hạng đặc biệt.

2. Bệnh viện hạng I trực thuộc Bộ Quốc phòng

a) Bệnh viện quân y 175;

b) Viện Y học cổ truyền Quân đội.

3. Bệnh viện hạng I trực thuộc Học viện Quân y

a) Bệnh viện quân y 103;

b) Viện Bỏng Quốc gia Lê Hữu Trác.

Như vậy, theo quy định trên Viện Y học cổ truyền Quân đội là bệnh viện tuyến trung ương thuộc Bộ Quốc phòng.

Người hành nghề thuộc Viện Y học cổ truyền Quân đội muốn được cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề thì liên hệ ai?

Theo Điều 26 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định thẩm quyền cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề:

1. Bộ trưởng Bộ Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với các trường hợp sau đây:

a) Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Y tế;

b) Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc các bộ khác, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này;

c) Người nước ngoài đến hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại Việt Nam.

2. Giám đốc Sở Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn quản lý, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

3. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý.

Do đó, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng là người có thẩm quyền trong việc cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh đối với người hành nghề thuộc Viện Y học cổ truyền Quân đội.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.