Đánh bài giải trí không ăn tiền trong bệnh viện có vi phạm pháp luật hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Đánh bài giải trí không ăn tiền trong bệnh viện có vi phạm pháp luật không? Hành vi đánh bài tại bệnh viện có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Chúng tôi có người bạn nằm tại bệnh viện, chúng tôi dự định đến thăm người bạn vài ngày. Trong quá trình ở lại chăm sóc có dư nhiều thời gian nhàn rỗi, thì chúng tôi có được chơi bài để giải trí dưới hình thức không ăn tiền được không? Nếu bị bắt chúng tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Đánh bài giải trí không ăn tiền trong bệnh viện có vi phạm pháp luật không?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

Hành vi đánh bài trái phép là hành vi chơi dưới hình thức có mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật. Do đó, đánh không ăn tiền hay bằng hiện vật trong bệnh viện không là hành vi trái phép nên không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, trong nội quy của một số bệnh viện có cấm hành vi chơi bài tại bệnh viện nên bạn cần tìm hiểu kỹ nội quy của bệnh viện trước khi chơi đánh bài.

Hành vi đánh bài tại bệnh viện có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo đó, hình thức chơi bài tại bệnh viện dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng đã bị xử phạt vi phạm hành chính thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu hình thức chơi bài tại bệnh viện không ăn tiền hay hiện vật thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Như vậy, các bạn chơi không ăn tiền hay hiện vật nên sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi chơi bài ở bệnh viện.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.