Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt không? Hoạt động của cơ sở cai nghiện ma túy công lập gồm những gì? Chào Luật sư, tôi có con bị nghiện năm nay 16 tuổi được đưa vào trại cai nghiện công lập, nhưng tôi không biết khi con tôi vào đó có được ở khu riêng hay không hay phải cai nghiện chung với những người khác? Xin được nhờ Luật sư giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 35 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định về cơ sở cai nghiện ma túy công lập như sau:

2. Cơ sở cai nghiện ma túy công lập phải bố trí các khu sau đây:

a) Khu lưu trú tạm thời đối với người được đề nghị xác định tình trạng nghiện ma túy và người trong thời gian lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

b) Khu cai nghiện ma túy bắt buộc;

c) Khu cai nghiện ma túy tự nguyện;

d) Khu cai nghiện cho người từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi;

đ) Khu cai nghiện cho người mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A, nhóm B theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm;

e) Khu cai nghiện cho người có hành vi gây rối trật tự, vi phạm nội quy, quy chế của cơ sở cai nghiện ma túy.

Như vậy, cơ sở cai nghiện ma túy công lập sẽ phân thành các khu cai nghiện như trên. Con bạn 16 tuổi sẽ được cai nghiện tại khu cai nghiện cho người từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi, không phải cai nghiện tập trung với những người khác.

Hoạt động của cơ sở cai nghiện ma túy công lập gồm những gì?

Theo Khoản 4 Điều trên có quy định như sau:

4. Hoạt động của cơ sở cai nghiện ma túy công lập bao gồm:

a) Tiếp nhận và tổ chức thực hiện cai nghiện ma túy cho người nghiện ma túy bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc và người nghiện ma túy tự nguyện cai nghiện;

b) Thực hiện việc xác định tình trạng nghiện ma túy;

c) Tiếp nhận, quản lý, giáo dục, tư vấn, điều trị hội chứng cai, điều trị rối loạn tâm thần và các bệnh khác đối với người đang trong thời gian lập hồ sơ đề nghị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin