Việc đăng ký khai sinh cho con không xác định được cha được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:07/10/2022

Việc đăng ký khai sinh cho con khi không xác định được cha được quy định thực hiện như thế nào? H là sinh viên trường đại học F. Trong thời gian học tập tại trường F, H có quan hệ tình cảm với nhiều nam sinh viên và mang thai. H không xác định được cha đứa bé là ai. Xin hỏi, trong trường hợp này, việc đăng ký khai sinh cho con H được thực hiện như thế nào? Nếu có người nhận là cha đứa bé thì thủ tục nhận con như thế nào? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Việc đăng ký khai sinh cho con khi không xác định được cha được thực hiện như thế nào?

Theo quy định Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ không thuộc diện bị bỏ rơi, chưa xác định được cha và mẹ được thực hiện như quy định tại Khoản 3 Điều 14 Nghị định 123/NĐ-CP; trong Sổ hộ tịch ghi rõ Trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

Do đó, việc bạn H không xác định được đâu là cha đứa bé thì có thể ra Ủy ban nhân dân xã nơi trẻ đang cư trú đăng ký khai sinh.

Nếu có người nhận là cha đứa bé thì thủ tục nhận con như thế nào?

Căn cứ Khoản 3 Điều 15 Nghị định này quy định:

Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh;

Nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này như sau:

Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;

Quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh được cấp khi đăng ký khai sinh. Thủ tục cấp số định danh cá nhân được thực hiện theo quy định của Luật Căn cước công dân và Nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Căn cước công dân, trên cơ sở bảo đảm đồng bộ với Luật Hộ tịch và Nghị định này;

Ngày, tháng, năm sinh được xác định theo Dương lịch. Nơi sinh, giới tính của trẻ em được xác định theo Giấy chứng sinh do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp; trường hợp không có Giấy chứng sinh thì xác định theo giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch.

Đối với trẻ em sinh tại cơ sở y tế thì nơi sinh phải ghi rõ tên của cơ sở y tế và tên đơn vị hành chính cấp xã, huyện, tỉnh nơi có cơ sở y tế đó; trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế thì ghi rõ tên đơn vị hành chính cấp xã, huyện, tỉnh nơi trẻ em sinh ra.

Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.