Có được sử dụng xe máy để kéo lê sắt thép trên đường bộ không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Sử dụng xe máy để kéo lê sắt thép trên đường bộ được hay không? Người lao động cao tuổi có được lái xe tải dưới 3 tấn? Chưa có bằng B2 có được học thẳng lên bằng C không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Sử dụng xe máy để kéo lê sắt thép trên đường bộ được hay không?

Cho hỏi: Cơ sở tôi chuyên bán vật liệu sắt thép cho công trình xây dựng, tôi muốn hỏi: Về nguyên tắc thì trường hợp này tôi có thể sử dụng xe máy kéo lê sắt thép trên đường và giao cho khách được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ như sau:

- ...

- Hàng hóa xếp trên xe phải gọn gàng, chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi dọc đường, không kéo lê hàng hóa trên mặt đường và không cản trở việc điều khiển xe.

Như vậy, về nguyên tắc bạn sẽ không được kéo lê hàng hóa là sắt thép trên mặt đường và không cản trở việc điều khiển xe của bạn.

Người lao động cao tuổi có được lái xe tải dưới 3 tấn?

Cho hỏi: Bố tôi năm nay đã gần 55 tuổi được công ty thuê chạy xe tải dưới 3 tấn. Sức khỏe thì vẫn ổn định mà không biết có được phép chạy không?

Trả lời:

Theo Khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về phân hạng giấy phép lái xe, trong đó:;

Đối với Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

- Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

- Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.

Tại Điểm Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Và theo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Thông tư này thì thời hạn Giấy phép lái xe hạng B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

Như vậy, hiện nay pháp luật không có quy định cụ thể giới hạn độ tuổi người lái xe ô tô dưới 3 tấn. Do đó, nếu giấy phép lái xe của bố chị vẫn còn hiệu lực, đáp ứng điều kiện sức khỏe thì vẫn có thể lái xe.

Chưa có bằng B2 có được học thẳng lên bằng C không?

Cho hỏi: Mình chưa có bằng lái xe B2 muốn học thẳng lên bằng C luôn có được không? Mình cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ Điểm c, d Khoản 4 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì:

- Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

- Hạng C cấp cho người lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2.

Và Khoản 3, Khoản 4 Điều 61 Luật này quy định về đào tạo lái xe, sát hạch để cấp giấy phép lái xe như sau:

3. Người có nhu cầu được cấp giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3, A4, B1 phải được đào tạo. Người có nhu cầu được cấp giấy phép lái xe hạng B2, C, D, E và các giấy phép lái xe hạng F phải được đào tạo tập trung tại cơ sở đào tạo.

4. Việc đào tạo để nâng hạng giấy phép lái xe thực hiện cho những trường hợp sau đây:

a) Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B1 lên hạng B2;

b) Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên hạng C hoặc lên hạng D;

.....

Có thể thấy bằng lái xe hạng B2 và hạng C sử dụng cho những loại xe khác nhau, 2 bằng lái xe này là độc lập, không phụ thuộc vào nhau. Và hiện nay, không có quy định cấm người không bằng lái xe hạng B2 thì không được thi bằng lái xe hạng C => Cho nên, anh hoàn toàn có thể thi bằng lái xe hạng C mà không cần phải có bằng B2.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin