Mua bán đất đóng bao để trồng rau có được xem là kinh doanh bất động sản hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Mua bán đất đóng bao để trồng rau có được xem là kinh doanh bất động sản không? Những loại bất động sản nào có thể đưa vào kinh doanh? Chào anh chị, em đang là chủ đại lý cung cấp đất sạch để trồng rau, dạng đóng bao 25kg, anh chị cho em hỏi em mua bán theo hình thức này thì có được xem là kinh doanh bất động sản hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị đã giúp đỡ. 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Mua bán đất đóng bao để trồng rau có được xem là kinh doanh bất động sản không?

Tại Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có giải thích về vấn đề kinh doanh bất động sản như sau:

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi.

2. Môi giới bất động sản là việc làm trung gian cho các bên trong mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

3. Nhà, công trình xây dựng có sẵn là nhà, công trình xây dựng đã hoàn thành việc xây dựng và đưa vào sử dụng.

4. Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng.

...

Căn cứ theo quy định hiện hành, trường hợp mua bán đất đóng bao để trồng rau không được xem là kinh doanh bất động sản theo quy định hiện hành. Bởi đây là việc mua bán đất với mục đích trồng trọt, không nhằm mục đích đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng.

Những loại bất động sản nào có thể đưa vào kinh doanh?

Tại Điều 5 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định về những loại bất động sản có thể đưa vào kinh doanh như sau:

Các loại bất động sản đưa vào kinh doanh theo quy định của Luật này (sau đây gọi là bất động sản) bao gồm:

1. Nhà, công trình xây dựng có sẵn của các tổ chức, cá nhân;

2. Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai của các tổ chức, cá nhân;

3. Nhà, công trình xây dựng là tài sản công được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép đưa vào kinh doanh;

4. Các loại đất được phép chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì được phép kinh doanh quyền sử dụng đất.

Theo đó, những loại bất động sản được liệt kê trên có thể được vào kinh doanh.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.