Có được cho mượn chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh? Cấp chứng chỉ hành nghề y có cần sổ hộ khẩu không?

Ngày hỏi:13/05/2022

Có được cho mượn chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh? Có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề điều dưỡng khi không đi làm 3 năm? Cấp chứng chỉ hành nghề y có cần sổ hộ khẩu không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Có được cho mượn chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh?

Bạn tôi có hỏi tôi về việc mượn chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh. Không biết là tôi có thể cho bạn tôi mượn chứng chỉ này không? Nếu cho mượn thì có bị phạt hay không?

Trả lời:

Theo Khoản 4 Điều 6 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định cấm thuê, mượn, cho thuê, cho mượn chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hoạt động.

Căn cứ quy định trên thì bạn không được phép cho bạn của bạn mượn chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Trường hợp nếu nếu bạn có hành vi vi phạm thì sẽ bị xử phạt như sau:

Tại Điểm đ Khoản 7 và Điểm d Khoản 8 Điều 38 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định, cụ thể:

- Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi sau đây: Cho người khác thuê, mượn chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh;

- Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh trong thời hạn từ 22 tháng đến 24 tháng đối với hành vi quy định này.

Có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề điều dưỡng khi không đi làm 3 năm?

Em được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng mà 3 năm nay em không đi làm, giờ em muốn đi làm hỏi có bị thu chứng chỉ không? 
Em có nộp hồ sơ vô bệnh viện để làm mà người ta không nhận, nói sau 2 năm kể từ khi cấp giấy phép hành nghề nếu không có làm ở cơ sở y tế nào thì bị thu bằng có đúng không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 29 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 chứng chỉ hành nghề bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

- Chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng thẩm quyền;

- Chứng chỉ hành nghề có nội dung trái pháp luật;

- Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục;

- Người hành nghề được xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh;

- Người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp;

- Người hành nghề không đủ sức khỏe để hành nghề;

- Người hành nghề thuộc một trong các đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 18 của Luật này.

Như vậy trường hợp của bạn có 03 năm liên tục không hành nghề điều dưỡng viên thì bị thu hồi chứng chỉ hành nghề điều dưỡng.

Khi phát hiện ra việc bạn không hành nghề điều dưỡng 03 năm liên tục thì Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Bộ trưởng Bộ Quốc phòng hoặc Giám đốc Sở Y tế ra quyết định thu hồi chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Điều 26 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009.

Cấp chứng chỉ hành nghề y có cần sổ hộ khẩu không?

Em có hộ khẩu ở Bình Dương đang làm bác sĩ ở Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn, Tp.HCM. Vậy em muốn làm chứng chỉ hành nghề y tại Sở Y tế Tp.HCM có cần hộ khẩu Tp.HCM không? Em cảm ơn!

Trả lời:

Điều 26 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định Thẩm quyền cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề:

1. Bộ trưởng Bộ Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với các trường hợp sau đây:

a) Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Y tế;

b) Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc các bộ khác, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này;

c) Người nước ngoài đến hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại Việt Nam.

2. Giám đốc Sở Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn quản lý, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

3. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý.

Như vậy, trường hợp bạn đang làm việc tại Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn tại Tp.HCM thuộc thẩm quyền quản lý của Sở Y tế Tp.HCM. Do đó, trường hợp bạn sẽ do Giám đốc Sở Y tế Tp.HCM cấp.

Về hồ sơ thì bạn tham khảo Điều 27 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 và không cần có sổ hộ khẩu tại đây.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin