Con đang học đại học có được xem là điều kiện giảm trừ thuế thu nhập cá nhân hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Con đang học đại học có được xem là điều kiện để giảm trừ thuế thu nhập cá nhân? Chào anh chị, tôi đang công tác tại một công ty, tháng vừa rồi thu nhập của tôi tăng lên, công ty yêu cầu tôi phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Anh chị cho tôi hỏi trường hợp tui đang có con đang học đại học thì có được miễn trừ thuế hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Con đang học đại học có được xem là điều kiện giảm trừ thuế thu nhập cá nhân không?

Tại Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 có quy định về vấn đề giảm trừ gia cảnh như sau:

...

2. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.

3. Người phụ thuộc là người mà đối tượng nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng, bao gồm:

a) Con chưa thành niên; con bị tàn tật, không có khả năng lao động;

b) Các cá nhân không có thu nhập hoặc có thu nhập không vượt quá mức quy định, bao gồm con thành niên đang học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề; vợ hoặc chồng không có khả năng lao động; bố, mẹ đã hết tuổi lao động hoặc không có khả năng lao động; những người khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng.

Chính phủ quy định mức thu nhập, kê khai để xác định người phụ thuộc được tính giảm trừ gia cảnh.

Căn cứ theo quy định hiện hành, việc con đang học đại học được xem là một trong các điều kiện để được giảm trừ gia cảnh trong trong việc tính thuế thu nhập cá nhân.

Mức giảm trừ trong trường hợp có người phụ thuộc là bao nhiêu?

Tại Điều 1 Nghị quyết 954/2020/UBTVQH14 có quy định về mức giảm trừ gia cảnh như sau:

Điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 26/2012/QH13 như sau:

1. Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 11 triệu đồng/tháng (132 triệu đồng/năm);

2. Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 4,4 triệu đồng/tháng.

Theo đó, mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 4,4 triệu đồng/tháng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.