Học sinh hộ cận nghèo có mức vay hỗ trợ cho học sinh, sinh viên tối đa là bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/10/2022

Mức vay hỗ trợ cho học sinh, sinh viên của học sinh hộ cận nghèo tối đa là bao nhiêu? Học sinh trả nợ trước hạn có cần chịu lãi phạt nợ trước hạn không? Hiện em đang học lớp 9, gia đình em được cấp hộ cận nghèo. Do gần đây, gia đình gặp khó khăn không thể trang trải học phí. Nhưng em cuối cấp, muốn thi tốt nghiệp để lấy bằng THCS. Vậy em có thể nhận được hỗ trợ gì từ nhà nước như vay vốn hay không ạ? Trường hợp nếu em có tiền thì em có thể trả trước hạn mà không bị phạt nợ trước hạn như ở ngân hàng không ạ? Em xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Mức vay hỗ trợ cho học sinh, sinh viên của học sinh hộ cận nghèo tối đa là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 2 Quyết định 157/2007/QĐ-TTg được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Quyết định 05/2022/QĐ-TTg (có hiệu lực kể từ ngày 19/05/2022) quy định về đối tượng được vay vốn như sau:

Học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn theo học tại các trường đại học (hoặc tương đương đại học), cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và tại các cơ sở đào tạo nghề được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam, gồm:

1. Học sinh, sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc chỉ mồ côi cha hoặc mẹ nhưng người còn lại không có khả năng lao động.

2. Học sinh, sinh viên là thành viên của hộ gia đình thuộc một trong các đối tượng:

a) Hộ nghèo theo chuẩn quy định của pháp luật.

b) Hộ cận nghèo theo chuẩn quy định của pháp luật.

c) Hộ có mức sống trung bình theo chuẩn quy định của pháp luật.

3. Học sinh, sinh viên mà gia đình gặp khó khăn về tài chính do tai nạn, bệnh tật, thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh trong thời gian theo học có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú.

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Quyết định 157/2007/QĐ-TTg được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Quyết định 05/2022/QĐ-TTg quy định về mức vốn cho vay như sau:

1. Mức vay vốn tối đa là 4.000.000 đồng/tháng/học sinh, sinh viên.

Theo đó, bạn thuộc hộ cận nghèo nên là đối tượng được hỗ trợ vay vốn cho HSSV. Như vậy, bạn có thể vay vốn tối đa là là 4.000.000 đồng/tháng.

Học sinh trả nợ trước hạn có cần chịu lãi phạt nợ trước hạn không?

Căn cứ Điều 9 Quyết định 157/2007/QĐ-TTg được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Quyết định 05/2022/QĐ-TTg quy định về trả nợ gốc và lãi tiền vay:

1. Trong thời hạn phát tiền vay đối tượng được vay vốn chưa phải trả nợ gốc và lãi; lãi tiền vay được tính kể từ ngày đối tượng được vay vốn nhận món vay đầu tiên đến ngày trả hết nợ gốc.

2. Kể từ ngày học sinh, sinh viên kết thúc khóa học 12 tháng theo quy định, đối tượng được vay vốn phải trả nợ gốc và lãi tiền vay lần đầu tiên. Đối tượng được vay vốn có thể trả nợ trước hạn mà không chịu lãi phạt trả nợ trước hạn.

3. Mức trả nợ mỗi lần do Ngân hàng Chính sách xã hội hướng dẫn và được thống nhất trong hợp đồng tín dụng.

Theo đó, bạn có thể trả nợ trước hạn mà không chịu lại phạt trả nợ trước hạn khi vay vốn gói hỗ trợ cho sinh viên, học sinh.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.