Giáo viên chủ nhiệm có quyền cho phép học sinh tiểu học nghỉ học tối đa bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:11/05/2022

Giáo viên chủ nhiệm có quyền cho phép học sinh tiểu học nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Giáo viên chủ nhiệm dạy tiểu học có được hút thuốc lá trong trường học không? Em là phụ huynh học sinh và muốn xin phép cho con em năm nay học lớp 3 nghỉ bệnh vài hôm nhưng mà em không biết giáo viên chủ nhiệm có thể tự cho phép học sinh nghỉ tối đã bao nhiêu ngày liên tiếp ạ? Bên cạnh đó, thì con em có vài lần phàn nàn về việc có thấy giáo viên hút thuốc tại trường học có quy định giáo viên chủ nhiệm không được hút thuốc lá không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Giáo viên chủ nhiệm có quyền cho phép học sinh tiểu học nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?

Theo Khoản 2 Điều 29 Điều lệ Trường tiểu học ban hành kèm theo Thông tư 28/2020/TT-BGDĐT quy định về Giáo viên làm công tác chủ nhiệm, ngoài những quyền nêu tại khoản 1 của Điều này, còn có các quyền sau đây:

a) Được dự các giờ học, hoạt động giáo dục khác của học sinh lớp mình chủ nhiệm.

b) Được dự các cuộc họp của hội đồng thi đua khen thưởng và các hội đồng khác khi giải quyết những vấn đề có liên quan đến học sinh của lớp mình chủ nhiệm.

c) Được dự các lớp bồi dưỡng, hội nghị chuyên đề về công tác chủ nhiệm.

d) Được quyền cho phép cá nhân học sinh nghỉ học không quá 03 ngày liên tục.

đ) Được giảm giờ lên lớp hàng tuần và các quyền khác theo quy định.

3. Giáo viên làm công tác tổng phụ trách Đội được hưởng các chế độ, chính sách theo quy định.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì giáo viên chủ nhiệm có thể cho phép học sinh nghỉ tối đa không qua 03 ngày liên tục.

Giáo viên chủ nhiệm tiểu học có được hút thuốc lá trong trường học không?

Căn cứ theo Điều 31 Điều lệ Trường tiểu học ban hành kèm theo Thông tư 28/2020/TT-BGDĐT quy định về hành vi ứng xử, trang phục của giáo viên, nhân viên như sau:

1. Hành vi ứng xử, trang phục của giáo viên, nhân viên thực hiện theo quy định của ngành giáo dục và của pháp luật, trong đó cần chú ý:

a) Không xuyên tạc nội dung giáo dục, dạy sai nội dung kiến thức.

b) Không gian lận trong kiểm tra đánh giá, cố ý đánh giá sai kết quả giáo dục của học sinh.

c) Không ép buộc học sinh học thêm vì mục đích vật chất.

d) Không bỏ giờ, bỏ buổi dạy, tuỳ tiện cắt xén nội dung giáo dục.

đ) Không xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể người khác; không hút thuốc; uống rượu, bia; gây rối an ninh, trật tự.

2. Nhân viên không cản trở, gây khó khăn trong việc hỗ trợ, phục vụ công tác giảng dạy, giáo dục học sinh và các công việc khác của nhà trường.

Theo đó, giáo viên chủ nhiệm cũng là giáo viên. Do đó giáo viên chủ nhiệm thuộc đối tượng không được hút thuốc lá tại trường học.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin