Xe tham gia tang lễ có được miễn phí sử dụng đường bộ hay không?

Ngày hỏi:11/05/2022

Xe tham gia tang lễ có được miễn phí sử dụng đường bộ không? Số tiền phí sử dụng đường bộ phải nộp là số tiền lẻ thì có được làm tròn không? Chào ban biên tập,  theo như tôi biết xe phục vụ tang lễ được miễn phí sử dụng đường bộ, tôi vừa rồi có tham gia tang lễ của một người bạn thì khi đi qua trạm vẫn bị thu phí sử dụng đường bộ. Vậy hành vi thu phí trên có đúng hay không? Ngoài ra số tiền thu phí là số tiền lẽ nhưng nhân viên cứ làm tròn số lên mức cao hơn thì có đúng không? Xin được giải đáp.

 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Xe tham gia tang lễ có được miễn phí sử dụng đường bộ không? 

Căn cứ Điều 3 Thông tư 70/2021/TT-BTC quy định về các trường hợp miễn phí như sau:

Miễn phí sử dụng đường bộ đối người nộp phí cho các phương tiện sau:

1. Xe cứu thương.

2. Xe chữa cháy.

3. Xe chuyên dùng phục vụ tang lễ gồm:

a) Xe có kết cấu chuyên dùng phục vụ tang lễ (bao gồm xe tang, xe tải lạnh dùng để lưu xác và chở xác).

b) Các xe liên quan phục vụ tang lễ (bao gồm xe chở khách đi cùng xe tang, xe tải chở hoa, xe rước ảnh) là xe chỉ sử dụng cho hoạt động tang lễ mà trên Giấy đăng ký xe mang tên đơn vị phục vụ lễ tang. Đơn vị phục vụ lễ tang phải có văn bản cam kết các loại xe này chỉ sử dụng cho hoạt động lễ tang (trong đó nêu cụ thể số lượng xe, biển số xe theo từng loại) gửi đơn vị đăng kiểm (khi đăng kiểm xe).

4. Xe chuyên đùng phục vụ quốc phòng bao gồm các phương tiện cơ giới đường bộ mang biển số: Nền màu đỏ, chữ và số màu trắng dập chìm có gắn các thiết bị chuyên dụng cho quốc phòng (xe xi téc, xe cần cẩu, xe chở lực lượng vũ trang hành quân được hiểu là xe ô tô chở người có từ 12 chỗ ngồi trở lên, xe ô tô tải có mui che và được lắp đặt ghế ngồi trong thùng xe và một số loại xe chuyên dùng khác mang biển số màu đỏ).

5. Xe chuyên dùng của các đơn vị thuộc hệ thống tổ chức của công an nhân dân bao gồm:

a) Xe ô tô tuần tra kiểm soát giao thông của cảnh sát giao thông có đặc điểm: Trên nóc xe ô tô có đèn xoay và hai bên thân xe ô tô có in dòng chữ: “CẢNH SÁT GIAO THÔNG”.

b) Xe ô tô cảnh sát 113 có in dòng chữ: “CẢNH SÁT 113” ở hai bên thân xe.

c) Xe ô tô cảnh sát cơ động có in dòng chữ “CẢNH SÁT CƠ ĐỘNG” ở hai bên thân xe.

d) Xe ô tô vận tải có mui che và được lắp ghế ngồi trong thùng xe chở lực lượng công an làm nhiệm vụ.

đ) Xe ô tô chuyên dùng chở phạm nhân, xe cứu hộ, cứu nạn.

e) Xe ô tô đặc chủng (xe thông tin vệ tinh, xe chống đạn, xe phòng chống khủng bố, chống bạo loạn và các xe ô tô đặc chủng khác của Bộ Công an).

Như vậy, xe tham gia tang lễ mà không phải là xe chuyên dùng phục vụ tang lễ theo quy định trên thì không được miễn phí sử dụng đường bộ.

Số tiền phí sử dụng đường bộ phải nộp là số tiền lẻ thì có được làm tròn không?

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 70/2021/TT-BTC quy định về mức thu phí như sau:

Mức thu phí sử dụng đường bộ quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này.

Trường hợp số tiền phí phải nộp là số tiền lẻ thì tổ chức thu phí tính tròn số theo nguyên tắc số tiền phí lẻ dưới 500 đồng thì tính tròn xuống, số tiền phí lẻ từ 500 đồng đến dưới 1.000 đồng thì tính tròn lên 1.000 đồng.

Theo đó, số tiền phí sử dụng đường bộ phải nộp là số tiền lẻ thì có thể làm tròn theo nguyên tắc quy định trên.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin