Có được hành nghề thanh lý tài sản khi đang cai nghiện tự nguyện không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Người cai nghiện tự nguyện có được hành nghề thanh lý tài sản không? Những hành vi nghiêm cấm đối với cá nhân được hành nghề thanh lý tài sản? Qua dụ dỗ của bạn bè thì em có sử dụng ma túy và hiện tại đang thực hiện cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình. Trong thời gian cai nghiện ma túy thì em được hướng nghiệp đến nghề thanh lý tài sản. Không biết em cai nghiện ma túy tự nguyện thì có được làm nghề thanh lý tài sản không và cho em hỏi những hành vi bị cấm nếu em được làm nghề thanh lý tài sản?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Người cai nghiện tự nguyện có được hành nghề thanh lý tài sản không?

Căn cứ Điều 14 Luật Phá sản 2014 quy định các trường hợp cá nhân không được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản như sau:

1. Cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

2. Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đã bị kết án nhưng chưa được xóa án tích; người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

3. Người mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Bộ luật dân sự 2015 quy định về hạn chế năng lực hành vi dân sự như sau:

1. Người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Tòa án quyết định người đại diện theo pháp luật của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và phạm vi đại diện.

Căn cứ Điều 11, Điều 12 Luật này quy định về điều kiện cá nhân hành nghề quản lý, thanh lý tài sản như sau:

Điều 11. Cá nhân, doanh nghiệp hành nghề quản lý, thanh lý tài sản

Cá nhân, doanh nghiệp được hành nghề quản lý, thanh lý tài sản trong quá trình giải quyết phá sản gồm:

1. Quản tài viên;

2. Doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản.

Điều 12. Điều kiện hành nghề Quản tài viên

1. Những người sau đây được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

a) Luật sư;

b) Kiểm toán viên;

c) Người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng và có kinh nghiệm 05 năm trở lên về lĩnh vực được đào tạo.

2. Điều kiện được hành nghề Quản tài viên:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan;

c) Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

3. Chính phủ quy định chi tiết việc cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên và việc quản lý nhà nước đối với Quản tài viên.

Theo quy định như trên, bạn đang cai nghiện tự nguyện và không dẫn đến phá sản gia đình thì bạn thuộc trường hợp không được hành nghề thanh lý tài sản. Vì vậy, bạn có thể được hành nghề thanh lý tài sản,tức làm Quản tài viên nếu đáp ứng đủ các điều kiện cá nhân hành nghề thanh lý tài sản.

Những hành vi nghiêm cấm đối với cá nhân được hành nghề thanh lý tài sản?

Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Nghị định 22/2015/NĐ-CP quy định về những hành vi bị nghiêm cấm đối với Quản tài viên như sau:

1. Những hành vi bị nghiêm cấm đối với Quản tài viên:

a) Cho thuê, cho mượn hoặc cho cá nhân, tổ chức khác sử dụng chứng chỉ hành nghề Quản tài viên của mình để hành nghề quản lý, thanh lý tài sản;

b) Gợi ý hoặc nhận bất kỳ một khoản tiền hoặc lợi ích vật chất từ người tham gia thủ tục phá sản hoặc lợi dụng danh nghĩa Quản tài viên để thu lợi từ cá nhân, tổ chức ngoài chi phí Quản tài viên được nhận theo quy định của pháp luật;

c) Lợi dụng nhiệm vụ, quyền hạn để thông đồng với cá nhân, tổ chức nhằm mục đích vụ lợi;

d) Tiết lộ thông tin về tổ chức, hoạt động của doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán mà Quản tài viên biết được trong khi hành nghề, trừ trường hợp được doanh nghiệp, hợp tác xã đồng ý bằng văn bản hoặc pháp luật có quy định khác;

đ) Các hành vi khác trái với quy định của pháp luật, Quy tắc đạo đức nghề nghiệp Quản tài viên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.