Thời gian phạt tù ở mức tối thiểu là bao nhiêu lâu? Ở tù sẽ bị tước những quyền gì?

Ngày hỏi:03/05/2022

Thời gian phạt tù ở mức tối thiểu là bao nhiêu lâu? Ở tù sẽ bị tước những quyền gì? Anh tôi bị tạm giam vì đánh người trong 02 tháng tôi muốn hỏi là nếu anh tôi bị phạt tù thì thời gian phạt tối thiểu với án tù sẽ là bao lâu? Nếu đi tù sẽ bị tước đi những quyền công dân gì?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Thời gian phạt tù ở mức tối thiểu là bao nhiêu lâu?

Căn cứ theo Điều 38 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tù có thời hạn như sau:

1. Tù có thời hạn là buộc người bị kết án phải chấp hành hình phạt tại cơ sở giam giữ trong một thời hạn nhất định.

Tù có thời hạn đối với người phạm một tội có mức tối thiểu là 03 tháng và mức tối đa là 20 năm.

Thời gian tạm giữ, tạm giam được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù, cứ 01 ngày tạm giữ, tạm giam bằng 01 ngày tù.

2. Không áp dụng hình phạt tù có thời hạn đối với người lần đầu phạm tội ít nghiêm trọng do vô ý và có nơi cư trú rõ ràng.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì tù có thời hạn có mức phạt tổi thiểu sẽ là 03 tháng. Và thời gian tạm giữ tạm giam cũng được tính bằng với thời gian tù nên việc bạn bị tạm giam 02 tháng tương ứng với 02 tháng tù nên khi bạn bị phạt mức 03 tháng thì bạn sẽ chịu án phạt tù là 01 tháng tù.

Ở tù sẽ bị tước những quyền gì?

Căn cứ theo Điều 44 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tước một số quyền công dân như sau:

1. Công dân Việt Nam bị kết án phạt tù về tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội phạm khác trong những trường hợp do Bộ luật này quy định, thì bị tước một hoặc một số quyền công dân sau đây:

a) Quyền ứng cử đại biểu cơ quan quyền lực Nhà nước;

b) Quyền làm việc trong các cơ quan nhà nước và quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Thời hạn tước một số quyền công dân là từ 01 năm đến 05 năm, kể từ ngày chấp hành xong hình phạt tù hoặc kể từ ngày bản án có hiệu lực pháp luật trong trường hợp người bị kết án được hưởng án treo.

Theo đó, khi chịu hình phạt tù bạn sẽ bị tước một số quyền công dân nhất định theo quy định như trên.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin