Cá nhân có được góp tài sản vào Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch của Nhà nước hay không?

Ngày hỏi:29/04/2022

Cá nhân có được góp tài sản vào Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch của Nhà nước không? Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch khi hoạt động có được vì mục đích lợi nhuận không? Tôi được một người bạn rủ đóng góp tài sản vào Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch thì có được thực hiện đóng góp không? Việc đóng góp vào Quỹ thì có được nhằm mục đích lợi nhuận khi hoạt động không? Xin giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Cá nhân có được góp tài sản vào Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch của Nhà nước không? 

Căn cứ Điều 30 Nghị định 168/2017/NĐ-CP quy định về nguồn hình thành Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch như sau:

1. Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch được hình thành từ các nguồn sau:

a) Vốn điều lệ của Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch do ngân sách nhà nước cấp trong 03 năm đầu. Việc cấp vốn thực hiện sau khi Thủ tướng quyết định thành lập, phê duyệt Điều lệ tổ chức và hoạt động của Quỹ;

b) Hàng năm, ngân sách nhà nước bổ sung kinh phí bằng 10% tổng số thu ngân sách hàng năm từ nguồn thu phí cấp thị thực và các giấy tờ có liên quan đến xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam cho người nước ngoài và 5% tổng số thu ngân sách hàng năm từ nguồn thu phí tham quan khu du lịch, điểm du lịch;

c) Nguồn tài trợ, đóng góp tự nguyện, hợp pháp của doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài;

d) Tiền lãi từ tiền gửi của Quỹ tại ngân hàng;

đ) Các nguồn thu hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

2. Số dư kinh phí năm trước của Quỹ được chuyển sang năm sau để tiếp tục sử dụng.

Như vậy, cá nhân có thể đóng góp tài sản của mình cho Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch theo quy định trên.

Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch khi hoạt động có được vì mục đích lợi nhuận không?

Theo quy định tại Điều 72 Luật Du lịch 2017 quy định về nguyên tắc hoạt động của Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch như sau:

1. Không vì mục đích lợi nhuận; bảo toàn vốn điều lệ và tự bù đắp chi phí quản lý.

2. Thực hiện thu, chi, quyết toán, công khai tài chính, tài sản và công tác kế toán theo quy định của pháp luật.

3. Chịu sự kiểm tra, thanh tra, kiểm toán của cơ quan quản lý nhà nước về tài chính và kiểm toán nhà nước về các hoạt động tài chính của Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch.

4. Bảo đảm công khai, minh bạch, tiết kiệm, hiệu quả, sử dụng đúng mục đích và phù hợp với quy định của pháp luật.

5. Số dư kinh phí năm trước của Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch được chuyển sang năm sau để tiếp tục sử dụng.

Theo đó, Quỹ hỗ trợ phát triển du lịch hoạt động không vì mục đích lợi nhuận theo như quy định trên. 

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin