Khám sức khỏe xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Ngày hỏi:07/10/2022

Khám sức khỏe xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế chi trả? Khi sinh con, lao động nữ tham gia bảo hiểm y tế có được bảo hiểm chi trả? Chào anh chị cho em hỏi em đang làm hồ sơ để xin việc tại công ty, em hiện nay đang có thẻ bảo hiểm y tế thì có được bảo hiểm chi trả hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khám sức khỏe xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế chi trả?

Tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi bởi Khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định như sau:

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

...

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì khi khám sức khỏe xin việc sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.

Khi sinh con, lao động nữ tham gia bảo hiểm y tế có được bảo hiểm chi trả?

Tại Khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi bởi Khoản 14 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định về phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Theo đó, khi sinh con, lao động nữ tham gia bảo hiểm y tế sẽ được bảo hiểm y tế chi trả.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.