Trúng thưởng xổ số có đóng thuế thu nhập cá nhân?

Ngày hỏi:07/10/2022

Trúng thưởng xổ số có đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? Thuế suất phần thu nhập từ xổ số đối với cá nhân cư trú là bao nhiêu? Chào anh chị, vừa rồi em có trúng vé số giải hai, anh chị cho em hỏi em có phải kê khai đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ? Chân thành cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trúng thưởng xổ số có đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?

Tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 2 Luật về thuế sửa đổi 2014 có quy định về các thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng như sau:

...

6. Thu nhập từ trúng thưởng, bao gồm:

a) Trúng thưởng xổ số;

b) Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại;

c) Trúng thưởng trong các hình thức cá cược;

d) Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

7. Thu nhập từ bản quyền, bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ;

b) Thu nhập từ chuyển giao công nghệ.

8. Thu nhập từ nhượng quyền thương mại.

9. Thu nhập từ nhận thừa kế là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

10. Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

...

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì tiền trúng thưởng từ xổ số phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Thuế suất phần thu nhập từ xổ số đối với cá nhân cư trú là bao nhiêu?

Tại Khoản 7 Điều 2 Luật về thuế sửa đổi 2014 có quy định về biểu thuế như sau:

2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:

Thu nhập tính thuế

Thuế suất (%)

a) Thu nhập từ đầu tư vốn

5

b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại

5

c) Thu nhập từ trúng thưởng

10

d) Thu nhập từ thừa kế, quà tặng

10

đ) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này

20


0,1

e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

2

Theo đó, thuế suất phần thu nhập từ xổ số đối với cá nhân cư trú là 10%.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.