Điều khiển xe đạp lạng lách, đánh võng có bị phạt không? Chạy xe đạp lạng lách, đánh võng bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:22/04/2022

Điều khiển xe đạp lạng lách, đánh võng có bị phạt không? Chạy xe đạp lạng lách, đánh võng bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi đi làm về thì thấy có nhiều em học sinh cấp 2 tan trường xe lạng lách, đánh võng rất nguy hiểm. Tôi muốn biết là hành vi này có bị phạt không? Nếu bị phạt sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Chạy xe đạp lạng lách đánh võng có bị phạt không?

Căn cứ Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

1. Phá hoại đường, cầu, hầm, bến phà đường bộ, đèn tín hiệu, cọc tiêu, biển báo hiệu, gương cầu, dải phân cách, hệ thống thoát nước và các công trình, thiết bị khác thuộc kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ.

2. Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang an toàn đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, di chuyển trái phép hoặc làm sai lệch công trình đường bộ.

3. Sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép.

4. Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không bảo đảm tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường tham gia giao thông đường bộ.

5. Thay đổi tổng thành, linh kiện, phụ kiện xe cơ giới để tạm thời đạt tiêu chuẩn kỹ thuật của xe khi đi kiểm định.

6. Đua xe, cổ vũ đua xe, tổ chức đua xe trái phép, lạng lách, đánh võng

Như vậy, theo quy định hiện hành, hành vi chạy xe đạp lạng lách đánh võng cũng thuộc trường hợp bị nghiêm cấm và có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Chạy xe đạp lạng lách đánh võng bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Khoản 3 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi bởi Điểm k Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về việc xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; đuổi nhau trên đường;

b) Đi xe bằng một bánh đối với xe đạp, xe đạp máy; đi xe bằng hai bánh đối với xe xích lô;

c) Đi vào khu vực cấm; đường có biển báo hiệu nội dung cấm đi vào đối với loại phương tiện đang điều khiển; đi ngược chiều đường của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”;

Tại Khoản 5 Điều này cũng quy định:

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu phương tiện.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì trong trường hợp bạn điều khiển xe lạng lách đánh võng sẽ bị xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Bên cạnh đó, người điều khiển có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tích thu phương tiện nếu vi phạm nhiều lần.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin