Không được bồi thường về đất khi thu hồi đối với đất trồng hoa màu?

Ngày hỏi:21/04/2022

Không được bồi thường về đất khi thu hồi đối với đất trồng cây hoa màu? Đất nhận khoán để nuôi tôm bị thu hồi có được bồi thường chi phí đầu tư vào đất không? Mẹ chồng là chủ hộ, con dâu có được mua đất đứng tên mình?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Không được bồi thường về đất khi thu hồi đối với đất trồng cây hoa màu?

Cho tôi hỏi trường hợp, đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích tại phường Thạc Gián chủ yếu cây trồng trên đất là các loại cây hoa màu như: Ngô, lạc, đậu... Trong trường hợp này, khi nhà nước thu hồi có được bồi thường về đất không?

Trả lời: Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 76 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

1. Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

a) Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật này;

b) Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;

c) Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;

d) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;

đ) Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

Như vậy, đối với trường hợp khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích phường thì sẽ không được bồi thường về đất theo quy định.

Đất nhận khoán để nuôi tôm bị thu hồi có được bồi thường chi phí đầu tư vào đất không?

Cho tôi hỏi, đối với diện tích đất tôi có nhận khoán năm 2017 để nuôi tôm càng. Nay nhà nước thu hồi thì có được bồi thường chi phí đầu tư vào đất này hay không?

Trả lời: Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 76 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

1. Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

a) Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật này;

b) Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;

c) Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;

d) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;

đ) Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

Như vậy, đối với trường hợp khi nhà nước thu hồi đất nhận khoán để nuôi trồng thủy sản như trường hợp bạn đề cập thì được bồi thường chi phí đầu tư vào đất theo quy định.

Mẹ chồng là chủ hộ, con dâu có được mua đất đứng tên mình?

Mẹ chồng em là chủ hộ khẩu. Em là con dâu, nhưng nằm trong hộ khẩu của mẹ chồng em. Bây giờ em muốn mua đất riêng cho hai vợ chồng em, thì em và chồng em có được đứng tên riêng trên mảnh đất đó không hay là mẹ chồng em mới được đứng ạ?

Trả lời: Pháp luật về đất đai hiện hành không có quy định nào cấm người không phải chủ hộ trong hộ khẩu gia đình mua đất và đứng tên mình.

Do đó, trường hợp mẹ chồng chị mặc dù đứng tên chủ hộ trong sổ hộ khẩu nhưng vợ chồng chị hoàn toàn có quyền tự mua đất riêng và đứng tên với tư cách tài sản chung của vợ chồng.

Theo đó, căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 thì:

Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Theo quy định này, khi vợ chồng chị mua đất là tài sản chung của vợ chồng thì về nguyên tắc cả 2 vợ chồng cùng đứng tên hoặc 2 người thỏa thuận để vợ hoặc chồng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mà không cần quan tâm đến việc mẹ chồng hay ai đứng tên chủ hộ trên sổ hộ khẩu hiện tại của gia đình.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin