Ai là người nộp tiền tạm ứng án phí khi xét xử vụ án dân sự phúc thẩm?

Ngày hỏi:20/04/2022

Ai là người chịu tạm ứng án phí khi xét xử vụ án dân sự phúc thẩm? Đương sự rút kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm có phải nộp tiền án phí phúc thẩm? Tôi là nguyên đơn trong vụ án dân sự vừa được tòa án xử, nếu như tôi không đồng ý với kết quả xét xử và kháng cáo lên tòa cấp trên thì ai sẽ chịu tiền tạm ứng án phí khi xét xử phúc thẩm. Mong anh chị giải đáp. Cảm ơn anh chị.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Ai là người chịu án phí khi xét xử vụ án dân sự phúc thẩm?

Tại Điều 28 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 có quy định về nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí dân sự phúc thẩm như sau:

Người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự phúc thẩm, trừ trường hợp không phải nộp tiền tạm ứng án phí hoặc được miễn nộp tiền tạm ứng án phí theo quy định của Nghị quyết này.

Căn cứ theo quy định trên, người kháng cáo sẽ phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự phúc thẩm, trừ trường hợp không phải nộp hoặc được miễn nộp.

Đương sự rút kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm có phải nộp tiền án phí phúc thẩm?

Tại Điều 29 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 có quy định về nghĩa vụ chịu án phí dân sự phúc thẩm như sau:

1. Đương sự kháng cáo phải chịu án phí dân sự phúc thẩm, nếu Tòa án cấp phúc thẩm giữ nguyên bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải chịu án phí phúc thẩm.

2. Trường hợp Tòa án cấp phúc thẩm sửa bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo thì đương sự kháng cáo liên quan đến phần bản án, quyết định phải sửa không phải chịu án phí dân sự phúc thẩm; Tòa án cấp phúc thẩm phải xác định lại nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm theo quy định tại Điều 147 của Bộ luật tố tụng dân sự và Điều 26, Điều 27 của Nghị quyết này.

3. Trường hợp Tòa án cấp phúc thẩm hủy bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo để xét xử sơ thẩm lại thì đương sự kháng cáo không phải chịu án phí dân sự phúc thẩm; nghĩa vụ chịu án phí được xác định lại khi giải quyết vụ án theo thủ tục sơ thẩm.

4. Đương sự rút kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm phải chịu 50% mức án phí dân sự phúc thẩm. Đương sự rút kháng cáo tại phiên tòa phúc thẩm phải chịu toàn bộ án phí dân sự phúc thẩm.

...

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì đương sự rút kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm phải chịu 50% mức án phí dân sự phúc thẩm.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin