Không giải quyết phản ánh của khách du lịch trong phạm vi quản lý bị phạt như nào?

Ngày hỏi:18/04/2022

Không giải quyết phản ánh của khách du lịch trong phạm vi quán lý bị phạt như thế nào? Thiếu nội dung trong trương trình du lịch bị phạt như thế nào? Công ty tôi có cung cấp dịch vụ du lịch lữ hành, đợt vừa có khách phản ánh rằng chương trình du lịch của chúng tôi đưa ra bị thiếu nội dung thăm quan địa điểm X nhưng chúng tôi vẫn chưa giải quyết, đến nay có đoàn kiểm tra thì có bị phạt không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Không giải quyết phản ánh của khách du lịch trong phạm vi quán lý bị phạt như thế nào?

Căn cứ Khoản 4 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định chung về hoạt động kinh doanh du lịch như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thông báo kịp thời cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi phát hiện tai nạn hoặc rủi ro, sự cố xảy ra với khách du lịch;

b) Không giải quyết kiến nghị, phản ánh của khách du lịch trong phạm vi quản lý;

c) Thu lợi bất hợp pháp từ khách du lịch.

Như vậy, hành vi không giải quyết phản ánh của khách du lịch trong phạm vi quán lý sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm.

Thiếu nội dung trong trương trình du lịch bị phạt như thế nào?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 45/2019/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ lữ hành như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không hướng dẫn, cung cấp cho bên nhận đại lý lữ hành thông tin liên quan đến chương trình du lịch;

b) Không phổ biến, hướng dẫn khách du lịch tuân thủ pháp luật, quy định của nơi đến du lịch;

c) Không phổ biến, hướng dẫn khách du lịch ứng xử văn minh, tôn trọng bản sắc văn hóa, phong tục, tập quán của Việt Nam và nơi đến du lịch;

d) Hợp đồng lữ hành thiếu một trong các nội dung theo quy định;

đ) Chương trình du lịch thiếu một trong các nội dung theo quy định;

e) Hợp đồng đại lý lữ hành thiếu một trong các nội dung theo quy định.

Theo đó, thiếu nội dung thăm quan địa điểm trong chương trình du lịch như trên sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin