Công nghệ nhân giống, nuôi, trồng giống mới chưa được kiểm nghiệm có được khuyến khích chuyển giao hay không?

Ngày hỏi:12/04/2022

Công nghệ nhân giống, nuôi, trồng giống mới chưa được kiểm nghiệm có được khuyến khích chuyển giao? Những công nghệ bị cấm chuyển giao từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao trong nước? Tôi đang công tác tại sở khoa học công nghệ nên muốn tìm hiểu vấn đề này, mong anh chị có thể hỗ trợ giúp em. Chân thành cảm ơn anh chị.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Công nghệ nhân giống, nuôi, trồng giống mới chưa được kiểm nghiệm có được khuyến khích chuyển giao?

Tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 10 Luật Chuyển giao công nghệ 2017 có quy định về công nghệ hạn chế chuyển giao như sau:

1. Hạn chế chuyển giao công nghệ từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao công nghệ trong nước trong trường hợp sau đây:

a) Công nghệ; máy móc, thiết bị kèm theo công nghệ không còn sử dụng phổ biến ở các quốc gia công nghiệp phát triển;

b) Sử dụng hóa chất độc hại hoặc phát sinh chất thải nguy hại đáp ứng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia;

c) Tạo ra sản phẩm bằng phương pháp biến đổi gen;

d) Sử dụng chất phóng xạ, tạo ra chất phóng xạ mà đáp ứng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia;

đ) Sử dụng tài nguyên, khoáng sản hạn chế khai thác trong nước;

e) Công nghệ nhân giống, nuôi, trồng giống mới chưa được kiểm nghiệm;

g) Tạo ra sản phẩm có ảnh hưởng xấu đến phong tục, tập quán, truyền thống và đạo đức xã hội.

2. Hạn chế chuyển giao công nghệ từ Việt Nam ra nước ngoài trong trường hợp sau đây:

a) Tạo ra các sản phẩm truyền thống, sản xuất theo bí quyết truyền thống hoặc sử dụng, tạo ra chủng, loại giống trong nông nghiệp, khoáng chất, vật liệu quý hiếm đặc trưng của Việt Nam;

b) Tạo ra sản phẩm xuất khẩu vào thị trường cạnh tranh với mặt hàng xuất khẩu chủ lực quốc gia của Việt Nam.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì công nghệ nhân giống, nuôi, trồng giống mới chưa được kiểm nghiệm thuộc nhóm công nghệ hạn ché chuyển giao, không thuộc nhóm khuyến khích chuyển giao.

Những công nghệ bị cấm chuyển giao từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao trong nước?

Tại Khoản 1 Điều 11 Luật Chuyển giao công nghệ 2017 có quy định về những công nghệ bị cấm chuyển giao từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao trong nước như sau:

1. Cấm chuyển giao từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao trong nước công nghệ sau đây:

a) Không đáp ứng quy định của pháp luật về an toàn lao động, vệ sinh lao động, bảo đảm sức khỏe con người, bảo vệ tài nguyên, môi trường và đa dạng sinh học;

b) Tạo ra sản phẩm gây hậu quả xấu đến phát triển kinh tế - xã hội; ảnh hưởng xấu đến quốc phòng, an ninh, trật tự và an toàn xã hội;

c) Công nghệ; máy móc, thiết bị kèm theo công nghệ không còn sử dụng phổ biến và chuyển giao ở các quốc gia đang phát triển và không đáp ứng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia;

d) Công nghệ sử dụng hóa chất độc hại hoặc phát sinh chất thải không đáp ứng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về môi trường;

đ) Sử dụng chất phóng xạ, tạo ra chất phóng xạ không đáp ứng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia.

Như vậy, nếu những công nghệ thuộc các trường hợp đã được liệt kê trên đây sẽ bị cấm chuyển giao từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao trong nước.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin