Công ty xổ số kiến thiết tỉnh Bình Thuận thuộc miền Trung hay miền Nam nếu thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực?

Ngày hỏi:08/04/2022

Nếu thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực thì Công ty xổ số kiến thiết tỉnh Bình Thuận thuộc miền Trung hay miền Nam? Công ty xổ số kiến thiết có được phát hành loại vé xổ số bóc biết kết quả ngay hay không? Tôi đang công tác tại công ty xổ số kiến thiết tỉnh Bình Thuận, như vậy nếu thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực thì công ty tôi sẽ thuộc miền Trung hay miền Nam. Mong anh chị có thể giúp đỡ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Nếu thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực thì Công ty xổ số kiến thiết tỉnh Bình Thuận thuộc miền Trung hay miền Nam?

Tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 4 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực như sau:

1. Hoạt động kinh doanh xổ số kiến thiết được chia theo các khu vực, cụ thể như sau:

a) Khu vực miền Bắc, gồm các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương sau: Bắc Giang, Bắc Kạn, Bắc Ninh, Cao Bằng, Điện Biên, Hà Giang, Hà Nam, Hà Nội, Hà Tĩnh, Hải Dương, Hải Phòng, Hưng Yên, Hoà Bình, Lào Cai, Lạng Sơn, Lai Châu, Nam Định, Nghệ An, Ninh Bình, Phú Thọ, Quảng Ninh, Sơn La, Thái Bình, Thái Nguyên, Thanh Hoá, Tuyên Quang, Vĩnh Phúc và Yên Bái;

b) Khu vực miền Trung, gồm các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương sau: Bình Định, Đà Nẵng, Đắk Lắk, Đắk Nông, Gia Lai, Khánh Hoà, Kon Tum, Ninh Thuận, Phú Yên, Quảng Bình, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Quảng Trị và Thừa Thiên - Huế;

c) Khu vực miền Nam, gồm các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương sau: An Giang, Bạc Liêu, Bà Rịa - Vũng Tàu, Bến Tre, Bình Dương, Bình Phước, Bình Thuận, Cà Mau, Cần Thơ, Đồng Tháp, Đồng Nai, Hậu Giang, Kiên Giang, Lâm Đồng, Long An, Sóc Trăng, Tây Ninh, Thành phố Hồ Chí Minh, Tiền Giang, Trà Vinh và Vĩnh Long.

2. Các công ty xổ số kiến thiết trong cùng khu vực theo quy định tại khoản 1 Điều này thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực hoạt động theo quy định của pháp luật về kinh doanh xổ số và quy chế hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Quy chế hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực do Hội đồng biểu quyết thông qua và được Bộ Tài chính chấp thuận.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì nếu thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực thì Công ty xổ số kiến thiết tỉnh Bình Thuận thuộc khu vực miền Nam.

Công ty xổ số kiến thiết có được phát hành loại vé xổ số bóc biết kết quả ngay hay không?

Tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về phát hành vé xổ số như sau:

1. Các công ty xổ số kiến thiết được phép phát hành các loại vé xổ số quy định tại Điều 6 Thông tư này. Hoạt động in vé xổ số, phân phối và phát hành vé xổ số, tổ chức mở thưởng và giám sát mở thưởng của công ty xổ số kiến thiết tuân thủ theo quy định tại Thông tư này.

Tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về loại hình và sản phẩm xổ số phát hành như sau:

3. Đối với loại hình xổ số biết kết quả ngay:

a) Xổ số bóc biết kết quả ngay;

b) Xổ số cào biết kết quả ngay.

Căn cứ theo quy định trên thì công ty xổ số kiến thiết được phát hành loại vé xổ số bóc biết kết quả ngay.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.