Người nước ngoài nếu trúng thưởng vé số có được phép quy đổi ra ngoại tệ hay không?

Ngày hỏi:07/04/2022

Người nước ngoài nếu trúng thưởng vé số có được phép quy đổi ra ngoại tệ? Việc phát hành xổ số từ nước ngoài cho các tổ chức, cá nhân ở trong nước có được phép hay không? Tôi là người nước ngoài và đến Việt Nam để đi du lịch, tôi được mời mua vé số và may mắn được trúng thưởng, anh chị cho tôi hỏi nếu tôi trúng thì tôi có được quy đổi ra tiền của nước tôi hay không? và nếu như phát hành xổ số từ nước tôi cho các tổ chức, cá nhân tại Việt Nam có được phép hay không? Tôi cảm ơn

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Người nước ngoài nếu trúng thưởng vé số có được phép quy đổi ra ngoại tệ?

Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 30/2007/NĐ-CP có quy định về quyền lợi của người tham gia dự thưởng xổ số như sau:

2. Người tham gia dự thưởng xổ số có các quyền lợi sau:

a) Được doanh nghiệp kinh doanh xổ số thanh toán đầy đủ giá trị các giải thưởng đã trúng thưởng. Trường hợp vì nguyên nhân khách quan (ốm đau, bệnh tật…) không thể trực tiếp tham gia lĩnh thưởng thì có thể uỷ quyền cho người đại diện hợp pháp của mình để lĩnh thưởng;

b) Cá nhân là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam khi trúng thưởng được phép mua ngoại tệ và chuyển ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định về quản lý ngoại hối của Nhà nước;

c) Được quyền yêu cầu doanh nghiệp kinh doanh xổ số giữ bí mật về thông tin trúng thưởng và các thông tin nhận thưởng của cá nhân;

d) Được hưởng các quyền lợi hợp pháp khác theo thể lệ tham gia dự thưởng do doanh nghiệp kinh doanh xổ số công bố.

Căn cứ theo quy định trên, nếu bạn là người nước ngoài khi trúng thưởng sẽ được phép mua ngoại tệ và chuyển ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định về quản lý ngoại hối của Nhà nước.

Việc phát hành xổ số từ nước ngoài cho các tổ chức, cá nhân ở trong nước có được phép hay không?

Tại Điều 6 Nghị định 30/2007/NĐ-CP, Khoản 3 Điều 1 Nghị định 78/2012/NĐ-CP có quy định về các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

1. Tổ chức kinh doanh xổ số trái phép dưới mọi hình thức và mọi loại phương tiện.

2. Sử dụng kết quả xổ số do các doanh nghiệp kinh doanh xổ số phát hành để tổ chức các chương trình dự thưởng.

3. Phát hành xổ số từ nước ngoài cho các tổ chức, cá nhân ở trong nước.

4. Làm sai lệch kết quả trúng thưởng.

5. Sử dụng tiền của Nhà nước để tham gia dự thưởng xổ số.

6. Làm giả vé số dưới mọi hình thức.

7. Sử dụng xổ số làm phương tiện để rửa tiền.

8. Cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số.

9. Lợi dụng hình thức khuyến mại mang tính may rủi để kinh doanh xổ số trái phép với mục tiêu kiếm lợi nhuận thông qua việc thu tiền của khách hàng.

10. Các hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, hành vi phát hành xổ số từ nước ngoài cho các tổ chức, cá nhân ở trong nước là hành vi cấm theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.