Photo bằng lái xe máy khi tham gia giao thông có được không?

Ngày hỏi:16/02/2022

Photo bằng lái xe máy khi tham gia giao thông được không? Các trường hợp không được vượt xe khi tham gia giao thông Khi tham gia giao thông tránh xe như thế nào là đúng quy định?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Photo bằng lái xe máy khi tham gia giao thông được không?

Theo quy định tại Điều Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Do đó, Khi tham gia giao thông phải sử dụng bản chính giấy phép lái xe chứ không được phép sử dụng bản sao. 

Các trường hợp không được vượt xe khi tham gia giao thông

Theo quy định của pháp luật thì người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

Trường hợp người tham gia giao thông bằng các phương tiện xe cơ giới mà có nhu cầu vượt các xe khác đang lưu thông trên đường thì phải đảm bảo các nguyên tắc an toàn giao thông, đồng thời phải vượt về bên trái của xe phía trước. Tuy nhiên, trong một số trường hợp luật định thì các xe tham gia giao thông không được vượt xe khác.

Theo đó, theo quy định tại Khoản 5 Điều 14 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì các xe khi tham gia giao thông không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

- Không bảo đảm các điều kiện: xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.;

- Trên cầu hẹp có một làn xe;

- Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

- Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

- Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

- Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

 

Khi tham gia giao thông tránh xe như thế nào là đúng quy định?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định các trường hợp nhường đường khi tránh nhau quy định như sau:

- Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

- Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

- Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước.

*** Lưu ý: Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin