Đi xe 50cc có cần mua bảo hiểm xe hay không? Lái xe 50 cm3 có cần bằng lái?

Ngày hỏi:24/01/2022

Khi tham gia giao thông thì xe 50CC thì có cần mua bảo hiểm xe không ạ? Ngoài ra, em có cần phải có bằng lái xe không? Em đang là sinh viên nhờ anh chị hỗ trợ ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

1. Đi xe 50cc có cần mua bảo hiểm xe không?

Theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 03/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Xe cơ giới bao gồm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ và xe máy chuyên dùng, trong đó:

- Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe có kết cấu tương tự theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

- Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

Như vậy, xe máy bạn có phân khối dưới 50cm3 cũng là xe gắn máy và vẫn thuộc vào xe cơ giới nên bắt buộc phải mua bảo hiểm cho xe.

2. Lái xe 50 cm3 có cần bằng lái không?

Theo Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

...

Tại Khoản 2 Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

Như vậy, trường hợp điều khiển xe từ 50 cm3 buộc phải có bằng lái, việc điều khiển xe không cần bằng lái chỉ áp dụng đối với xe dưới 50 cm3.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin