Có giới hạn độ tuổi được lái xe khách giường nằm không?

Ngày hỏi:24/01/2022

Có giới hạn độ tuổi được lái xe khách giường nằm hay không? 21 tuổi thì được phép lái những xe nào?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Có giới hạn độ tuổi được lái xe khách giường nằm hay không?

Theo Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe, trong đó:

Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

...

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, đối với người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ thì tuổi tối đa là 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ theo quy định nêu trên.

21 tuổi thì được phép lái những xe nào?

Theo Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì đã đủ 21 tuổi thì có thể được lái những xe sau:

- Xe gắn máy có dung tích xi-lanh trên 50 cm3;

- Xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên;

- Xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

- Xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2).

Lưu ý: Chỉ áp dụng đối với độ tuổi, khi lái các loại xe trên thì phải có giấy phép lái xe đúng hạng theo quy định.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin