Phải công tác trong ngành công an bao nhiêu năm thì mới được hưởng phụ cấp thâm niên?

Ngày hỏi:21/01/2022

Công tác trong ngành công an bao nhiêu năm mới được hưởng phụ cấp thâm niên? Tôi đã công tác trong ngành công an được 4 năm vậy thì đã được hưởng phụ cấp thâm niên hay không? Thời gian nghỉ ốm quá thời hạn của BHXH thì có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Công tác trong ngành công an bao nhiêu năm mới được hưởng phụ cấp thâm niên?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 10 Nghị định 49/2019/NĐ-CP quy định về phụ cấp thâm niên như sau:

Công nhân công an có thời gian phục vụ trong Công an nhân dân đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm (12 tháng) được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Như vậy, theo quy định thì người công tác trong ngành công an từ 5 năm trở lên mới được hưởng phụ cấp thâm niêm. Vì vậy trường hợp của anh chưa đủ theo quy định.

Thời gian nghỉ ốm quá thời hạn của BHXH thì có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên hay không?

Tại Khoản 3 Điều 10 Nghị định 49/2019/NĐ-CP quy định về thời gian không được tính để hưởng phục cấp thâm niên như sau:

Thời gian không tính hưởng phụ cấp

- Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

- Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam, sau đó bị kỷ luật buộc thôi việc.

Như vậy, với trường hợp trên của anh thì thời gian mà anh nghỉ ốm đau vượt quá thời hạn quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì sẽ không được tính vào thời gian để hưởng phụ cấp thâm niên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.