Người được hoãn chấp hành hình phạt tù có được thay đổi chỗ ở hay không?

Ngày hỏi:05/01/2022

Em đang được tạm hoãn thi hành hình phạt tù. Mà em hiện muốn được bán nhà để bồi thường thiệt hại cho gia đình nạn nhân và chuyển về ở chung về ở với bố mẹ. Nhưng không biết việc thay đổi chỗ ở như vậy có được chấp nhận hay không? Nộp đơn xin thay đổi nơi cư trú ở đâu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Người được hoãn chấp hành hình phạt tù có được thay đổi chỗ ở không?

Căn cứ Điều 3 Thông tư 64/2019/TT-BCA quy định về các trường hợp được xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú đối với người tạm hoãn thi hành hình phạt tù như sau:

Người chấp hành án được xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú nếu đảm bảo các yêu cầu sau:

- Bảo đảm các yêu cầu theo quy định của pháp luật về cư trú.

- Có lý do chính đáng mà phải thay đổi nơi cư trú, thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Đang sinh sống cùng gia đình mà gia đình chuyển cư trú sang nơi khác;

+ Chuyển đến nơi cư trú với vợ hoặc chồng sau khi kết hôn; chuyển nơi cư trú khác sau khi ly hôn;

+ Chuyển đến nơi cư trú cùng cha, mẹ, ông, bà, con để thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng trong trường hợp cha, mẹ, ông, bà, con bị bệnh hiểm nghèo mà không có người khác chăm sóc, nuôi dưỡng hoặc trường hợp già yếu không nơi nương tựa;

+ Chuyển đến nơi cư trú khác để đảm bảo việc công tác, học tập;

+ Không còn nơi cư trú vì bị giải tỏa, thiên tai, hỏa hoạn, địch họa;

+ Buộc phải bán nhà để khắc phục hậu quả hoặc đảm bảo cuộc sống;

+ Vì lý do dịch bệnh hoặc đảm bảo yêu cầu về quốc phòng an ninh;

+ Các trường hợp khác do Cơ quan quản lý thi hành án hình sự thuộc Bộ Công an quyết định.

- Nơi cư trú chuyển đến phải có địa chỉ cụ thể, rõ ràng, ổn định lâu dài.

- Việc giải quyết thay đổi nơi cư trú của người chấp hành án phải đảm bảo không làm ảnh hưởng đến an ninh, trật tự; đảm bảo yêu cầu của công tác quản lý, giám sát, giáo dục người chấp hành án và việc ổn định cuộc sống, hòa nhập cộng đồng của người chấp hành án.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn buộc phải bán nhà để thực hiện việc bồi thường thiệt hại cho nạn nhân, do đó phải thay đổi nơi ở, nên vì vậy sẽ được thay đổi nơi cư trú.

Nộp đơn xin thay đổi nơi cư trú ở đâu?

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 4 Thông tư trên quy định về tiếp nhận, giải quyết đơn xin thay đổi nơi cư trú của người chấp hành án như sau:

Công an cấp xã nơi đang thực hiện quản lý, giám sát, giáo dục người chấp hành án (nơi đi) hướng dẫn người chấp hành án viết đơn xin thay đổi nơi cư trú, nộp cho Công an cấp xã. Đơn xin thay đổi nơi cư trú phải nêu rõ lý do thay đổi nơi cư trú.

Như vậy, thì với trường hợp của bạn muốn thay đổi nơi cư trú thì sẽ làm đơn xin thay đổi nơi cư trú và gửi tới Công an xã nơi đang quản lý bạn để được xem xét thay đổi nơi cư trú.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin