Có thể gọi công chứng tại nhà đối với người cao tuổi không tiện đi lại?

Ngày hỏi:03/01/2022

Có thể gọi công chứng tại nhà đối với người cao tuổi không tiện đi lại? Tôi tên Vy có cha là ông Thúc năm nay 75 tuổi, cha tôi lớn tuổi và bị bệnh xương khớp nên thường đi lại rất khó khăn. Cha tôi muốn làm giấy ủy quyền nên cần phải thực hiện thủ tục công chứng. Cho tôi hỏi là tôi có thể gọi người đến nhà công chứng hay không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Có thể gọi công chứng tại nhà đối với người cao tuổi không tiện đi lại?

Căn cứ Điều 44 Luật Công chứng 2014 quy định về địa điểm công chứng như sau:

- Việc công chứng phải được thực hiện tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

- Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

Như vậy, theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì bạn có thể gọi tổ chức hành nghề công chứng thực hiện công chứng tại nhà vì người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được. Tuy nhiên cần lưu ý, trong trường hợp không hợp lý việc công chứng tại nhà sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định pháp luật.

Công chứng tại nhà không đúng quy định có bị phạt?

Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định hoạt động hành nghề công chứng như sau: 

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

- Công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng không đúng quy định;

- Công chứng không đúng thời hạn quy định;

- Sửa lỗi kỹ thuật văn bản công chứng không đúng quy định;

- Sách nhiễu, gây khó khăn cho người yêu cầu công chứng;

- Từ chối yêu cầu công chứng mà không có lý do chính đáng;

- Không dùng tiếng nói hoặc chữ viết là tiếng Việt;

- Không tham gia tổ chức xã hội - nghề nghiệp của công chứng viên;

- Hướng dẫn nhiều hơn 02 người tập sự tại cùng một thời điểm;

- Hướng dẫn tập sự khi không đủ điều kiện theo quy định;

- Không thực hiện đúng các nghĩa vụ của người hướng dẫn tập sự theo quy định;

- Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp không có phiếu yêu cầu công chứng;

- Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp thành phần hồ sơ có giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung;

Theo đó, trong trường hợp hoạt động công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định sẽ bị xử lý vi phạm hành chính từ 3.000.000 đến 7.000.000 đồng đối với cá nhân, mức phạt đối với tổ chức gấp 02 cá nhân (theo Khoản 4 Điều 4 Nghị định 82).

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin