Có bị phạt nếu dán màu xe ô tô không?

Ngày hỏi:31/12/2021

Có bị phạt nếu tự ý độ xe ô tô không? Tôi tên Hòa nhân viên rửa xe ở một gara. Tôi thấy có rất nhiều xe của khách hàng có màu rất độc và lạ. Tôi muốn hỏi là việc keo màu xe như vậy có vi phạm pháp luật? Nếu có thì phạt bao nhiêu? Mong được giải đáp thắc mắc ạ.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ như sau:

- Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

Bên cạnh đó, tại Điểm m Khoản 7 Điều này được sửa đổi bởi Điểm g Khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP cũng quy định về việc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe

Bên cạnh đó tại Khoản 16 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được bổ sung bởi Điểm s Khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

Thực hiện hành vi quy định tại khoản 1; điểm m khoản 7 Điều này buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe theo quy định;

Như vậy, theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì việc tự ý dán màu xe là hành vi vi phạm thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 300.000 - 400.000 đồng đối với cá nhân, 600.000 - 800.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra, sẽ bị áp dụng biện pháp khắc phục khôi phục lại màu sơn ghi trong giấy đăng ký xe.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin