Sẽ bị phạt bao nhiêu tiền nếu đặt biển hiệu quảng cáo ở vỉa hè?

Ngày hỏi:28/12/2021

Đặt biển hiệu quảng cáo ở vỉa hè sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Em là Khánh học sinh lớp 12, em thấy rất nhiều người bán hàng sử dụng trái phép vỉa hè cụ thể là đối diện nhà em cũng có một trường hợp đặt biển hiệu trên vỉa hè vậy xin hỏi là hành vi đặt biển quảng cáo ở vỉa hè sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định việc sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép là hành vi bị nghiêm cấm.

Bên cạnh đó tại Điều 36 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về việc sử dụng đường phố và các hoạt động khác trên đường phố

- Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

- Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.

Ngoài ra, theo Khoản 5 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ như sau:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Dựng rạp, lều quán, cổng ra vào, tường rào các loại, công trình khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 6, điểm b khoản 8, điểm a khoản 9 Điều này;

+ Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; xây, đặt bục bệ; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 6; khoản 7; điểm a khoản 8 Điều này;

Như vậy theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập đặt biển hiệu quảng cáo ở vỉa hè là vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ. Mức xử phạt đối với hành vi của bạn là 2.000.000 - 3.000.000 cho hành vi của cá nhân.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin