Chưa đủ 18 tuổi chạy xe 100cm3 sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:27/12/2021

Em tên Lâm năm nay 18 tuổi, tháng tới em mới đủ tuổi đi thi bằng lái xe. Vậy cho em hỏi nếu em chạy xe máy 100cm3 có bị phạt không? Phạt bao nhiêu tiền? Mong được giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Chưa đủ 18 tuổi có được chạy xe 100cm3?

Căn cứ Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông như sau:

- Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Theo đó Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về Tuổi, sức khỏe của người lái xe như sau:

- Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

+ Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

+ Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

+ Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

Như vậy theo quy định hiện hành người đủ 18 tuổi trở lên mới được điều khiển xe từ 50 cm3 trở lên. Vì vậy, dù bạn 18 tuổi nhưng chưa đúng ngày sinh nhật (đủ 18 tuổi) thì bạn vẫn chưa đủ tuổi để điều khiển xe.

Chưa đủ 18 tuổi chạy xe 100cm3 bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngoài ra, tại Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

- Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

Như vậy, theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì bạn chưa đủ 18 tuổi (chưa đủ tuổi để tuổi để lái xe 100cm3). Do đó, bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành vi phạm hành chính từ 400.000 - 600.000 đồng nếu điểu khiển xe 100cm3 tham gia giao thông.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin