Có bắt buộc phải có thiết bị giảm thanh đối với xe ô tô khi tham gia giao thông?

Ngày hỏi:27/12/2021

Cho hỏi, xe ô tô khi tham gia giao thông có bắt buộc phải có thiết bị giảm thanh hay không, không có thiết bị giảm thanh có bị xử phạt không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Xe ô tô khi tham gia giao thông có bắt buộc phải có thiết bị giảm thanh?

Căn cứ Khoản 1 Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định như sau:

Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

- Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

- Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;

- Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

- Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

- Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.

Như vậy, theo quy định như trên xe ô tô khi tham gia giao thông bắt buộc phải đảm bảo có thiết bị giảm thanh.

Không có thiết bị giảm thanh bị xử phạt như thế nào?

Căn cứ Khoản 9 Điều 1 Nghị định 123/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dây an toàn, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (đối với loại xe được quy định phải có những thiết bị đó), trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm m khoản 3 Điều 23, điểm q khoản 4 Điều 28 Nghị định này;

- Điều khiển xe không có còi hoặc có nhưng còi không có tác dụng;

- Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn.

Theo đó, xe ô tô khi tham gia giao thông không có thiết bị, bộ phậm giảm thanh có thể bị xử phạt với mức phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.