Có phải đóng thuế TNCN khi được trúng thưởng xe máy?

Ngày hỏi:22/12/2021

Trúng thưởng xe máy có phải đóng thuế TNCN? Tôi khi uống bia thì may mắn trúng thưởng chiếc xe hiệu SH, tôi muốn hỏi rằng khi trúng thưởng trong trường hợp này tôi có cần phải đóng thuế TNCN hay không, và tính thuế như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Trúng thưởng xe máy có phải đóng thuế TNCN hay không?

Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành có quy định về các khoản thu nhập chịu thuế như sau:

Thu nhập từ trúng thưởng

Thu nhập từ trúng thưởng là các khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được dưới các hình thức sau đây:

- Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.

- Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.

- Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

- Trúng thưởng trong các casino được pháp luật cho phép hoạt động.

- Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

Như vậy, theo quy định như trên thu nhập có được là hiện do trúng thưởng của các tổ chức kinh tế tổ chức thì phải kê khai và nộp thuế thu nhập cá nhân. Trong trường hợp này, bạn trúng thưởng xe máy trong chương trình khuyến mại của tổ chức, doanh nghiệp tổ chức. Cho nên thu nhập của bạn thuộc vào các trường hợp phải kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân.

Về căn cứ tính thuế trong trường hợp này

Căn cứ Điều 15 Thông tư này:

- Đối với trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật là giá trị của sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

- Cách tính thuế:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp

=

Thu nhập tính thuế

x

Thuế suất 10%

Theo đó, thu nhập tính thuế trong trường hợp của bạn sẽ là giá trị của chiếc xe khi chưa trừ qua bất các chi phí nào. Khoản tiền thuế bạn phải nộp là giá trị chiếc xe khi chưa trừ qua bất các chi phí nào nhân với 10% thuế suất

Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề trúng thưởng xe máy có phải đóng thuế TNCN theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành. Để tìm hiểu các vấn đề khác liên quan bạn có thể tham khảo các quy định khác của Thông tư này.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin