Xe ô tô có gương chiếu hậu bên phải được phép tham gia giao thông hay không?

Ngày hỏi:15/12/2021

Cho em hỏi: Theo quy định về luật giao thông đường bộ thì xe ô tô chỉ có gương chiếu hậu bên phải được phép tham gia giao thông hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới:

Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

- ...

- Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển.

Như vậy, về nguyên tắc xe ô tô tham gia giao thông phải Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển. Hơn nữa, mức phạt tại Điểm a Khoản 2 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP với lỗi không đủ gương chiếu hậu thì sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.