Có bắt buộc phải sử dụng tiền Việt Nam khi thực hiện đấu thầu quốc tế hay không?

Ngày hỏi:14/12/2021

Công ty chúng tôi chuẩn bị mở đấu thầu dịch vụ vận chuyển nông sản xuất khẩu, bao gồm cả việc vận chuyển ở trong nước và cả lúc xuất khẩu. Vậy với trường hợp này chúng tôi có thể chào thầu cho toàn bộ đơn hàng là ngoại tệ được không? Cụ thể là USD được không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 10 Luật đấu thầu 2013 quy định về đồng tiền khi thực hiện dự thầu như sau:

- Đối với đấu thầu trong nước, nhà thầu chỉ được chào thầu bằng đồng Việt Nam.

- Đối với đấu thầu quốc tế:

+ Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu phải quy định về đồng tiền dự thầu trong hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất nhưng không quá ba đồng tiền; đối với một hạng mục công việc cụ thể thì chỉ được chào thầu bằng một đồng tiền;

+ Trường hợp hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu quy định nhà thầu được chào thầu bằng hai hoặc ba đồng tiền thì khi đánh giá hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất phải quy đổi về một đồng tiền; trường hợp trong số các đồng tiền đó có đồng Việt Nam thì phải quy đổi về đồng Việt Nam. Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu phải quy định về đồng tiền quy đổi, thời điểm và căn cứ xác định tỷ giá quy đổi;

+ Đối với chi phí trong nước liên quan đến việc thực hiện gói thầu, nhà thầu phải chào thầu bằng đồng Việt Nam;

+ Đối với chi phí ngoài nước liên quan đến việc thực hiện gói thầu, nhà thầu được chào thầu bằng đồng tiền nước ngoài.

Như vậy, với trường hợp của công ty bạn do việc thực hiện đấu thầu quốc tế dịch vụ vận chuyển hàng hóa bao gồm cả việc vận chuyển hàng hóa với giai đoạn trong nước và cả nước ngoài, nên theo quy định với chi phí trong nước thì phải chào thầu bằng đồng Việt Nam, với chi phí ở nước ngoài thì chào bằng đồng tiền nước ngoài.

Vậy nên công ty bạn sẽ không thể chào thầu toàn bộ gói thầu bằng đồng USD.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.