Công ty không được sử dụng tiền mặt khi cho vay vốn?

Ngày hỏi:14/12/2021

Dạ, bên công ty chúng tôi muốn cho bên công ty đối tác vay vốn 500 triệu. Như vậy, có thể đưa bằng tiền mặt không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy đối với công ty của bạn khi cho công ty đối tác vay vốn thì không được sử dụng tiền mặt, mà có thể thanh toán bằng Séc; Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền; Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin