Phạt đến 7.000.000 đồng nếu không sử dụng tiếng Việt trong hợp đồng dịch vụ bưu chính?

Ngày hỏi:11/12/2021

Cho hỏi việc lập hợp đồng cung ứng và sử dụng dịch vụ bưu chính bằng văn bản nhưng không sử dụng tiếng Việt trong hợp đồng thì bị xử phạt như thế nào? Mong sớm được giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Nghị định 15/2020/NĐ-CP có quy định về xử phạt vi phạm các quy định về hợp đồng cung ứng và sử dụng dịch vụ bưu chính như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

- Thể hiện không đúng hoặc không đầy đủ nội dung theo quy định của pháp luật đối với hợp đồng cung ứng và sử dụng dịch vụ bưu chính, chứng từ xác nhận việc chấp nhận bưu gửi;

- Không sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt trong hợp đồng cung ứng và sử dụng dịch vụ bưu chính bằng văn bản;

- Giao đại lý hoặc nhận làm đại lý dịch vụ bưu chính mà không có hợp đồng đại lý hoặc hợp đồng đại lý hết hiệu lực.

Như vậy, theo quy định như trên trong hợp đồng cung ứng và sử dụng dịch vụ bưu chính bằng văn bản bắt buộc phải sử dụng tiếng Việt. Nếu vi phạm các bên tham gia có thể bị xử phạt với hình thức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin