Có bắt buộc tốt nghiệp ngành luật thì mới có thể trở thành đấu giá viên?

Ngày hỏi:08/12/2021

Dạ, em nghe nói hành nghề đấu giá là đấu giá viên thì bắt buộc phải tốt nghiệp ngành luật đúng không? Hay ngành khác vẫn được?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 10 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định như sau:

Đấu giá viên phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

1. Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 11 của Luật này, trừ trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 12 của Luật này;

4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

Như vậy, đối chiếu quy định trên thì muốn trở thành đấu giá viên khi xét về bằng cấp thì phải thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng. Do đó, không bắt buộc phải là tốt nghiệp riêng ngành luật mà có thể các ngành khác còn lại liệt kê trên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.