Mũ bảo hiểm xe máy có thời hạn sử dụng là bao lâu?

Ngày hỏi:07/12/2021

Mũ bảo hiểm xe máy có thời hạn sử dụng là bao lâu? Văn bản nào quy định về vấn đề này. Đây là vấn đề nhiều người thắc mắc mà chưa có bât kỳ giải đáp chính thức nào.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Hiện tại, chưa có bất kỳ quy định nào quy định về thời hạn sử dụng của mũ bảo hiểm. Tuy nhiên để đảm bảo an toàn cho bản thân trong quá trình tham gia giao thông thì người ta khuyến cáo nên thay mũ bảo hiểm mới khi đã sử dụng được 3 năm hoặc nếu mũ bảo hiểm đã có sự va đập hay có những dấu hiệu không đảm bảo an toàn thì cũng nên thay mới. Bên cạnh đó, khi mua mũ bảo hiểm mình cũng nên sử dụng những hãng uy tín để tránh mua phải hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng

Tại Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe gắn máy (kể cả xe máy điện) như sau:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

- Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Trân trọng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.