Định cư ở nước ngoài nhưng chưa nhập quốc tịch thì có bị xóa thường trú không?

Ngày hỏi:02/12/2021
Tôi đi định cư nước ngoài, chưa nhập quốc tịch Mỹ vẫn còn xài hộ chiếu Việt Nam thì có bi xoá hộ khẩu không? Mong được hỗ trợ ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Điều 24 Luật cư trú 2020 quy định về xóa đăng ký thường trú, cụ thể như sau:

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

d) Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

....

Như vậy, mặc dù chị chưa nhập quốc tịch Mỹ và vẫn sử dụng hộ chiếu Việt Nam nhưng chị đã sang Mỹ để định cư thì sẽ thuộc trường hợp xóa đăng ký thường trú.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.