Có áp dụng hình phạt tử hình người 70 tuổi hay không?

Ngày hỏi:30/11/2021

Theo quy định pháp luật về hình sự thì có áp dụng hình phạt tử hình đối với người 70 tuổi phạm tội hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 40 Bộ luật hình sự 2015 quy định về hình phạt tử hình như sau:

1. Tử hình là hình phạt đặc biệt chỉ áp dụng đối với người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng thuộc một trong nhóm các tội xâm phạm an ninh quốc gia, xâm phạm tính mạng con người, các tội phạm về ma túy, tham nhũng và một số tội phạm đặc biệt nghiêm trọng khác do Bộ luật này quy định.

2. Không áp dụng hình phạt tử hình đối với người dưới 18 tuổi khi phạm tội, phụ nữ có thai, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi hoặc người đủ 75 tuổi trở lên khi phạm tội hoặc khi xét xử.

Như vậy, đối với người đủ 75 tuổi trở lên khi phạm tội hoặc khi xét xử thì sẽ không áp dụng hình phạt tử hình. Trường hợp của bạn đề cập về người 70 tuổi thì không thuộc đối tượng nêu trên. Do đó, vẫn có thể áp dụng tử hình đối với hành vi phạm tội của người trong độ tuổi này.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.