Người nước ngoài khi chết mà không xác định được nơi tạm trú, thường trú thì cơ quan nào đăng ký khai tử?

Ngày hỏi:29/11/2021

Dạ, xin được hỏi: Trường hợp, người nước ngoài khi chết mà không xác định được nơi tạm trú, thường trú thì cơ quan nào đăng ký khai tử?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 51 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký khai tử như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử cho người nước ngoài hoặc công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài chết tại Việt Nam.

2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết theo quy định tại khoản 1 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn đề cập khi người nước ngoài khi chết mà không xác định được nơi tạm trú, thường trú thì cơ quan Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.