Mức án phí khi làm thủ tục ly hôn tại tòa án là bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/11/2021

Theo quy định của pháp luật thì mức án phí khi làm thủ tục ly hôn tại tòa án là bao nhiêu? Mong sớm nhận hồi đáp thắc mắc nêu trên.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14, có quy định về mức án phí khi ly hôn như sau:

Stt

Tên án phí

Mức thu

I

Án phí hình sự

 

1

Án phí hình sự sơ thẩm

200.000 đồng

II

Án phí dân sự

 

1

Án phí dân sự sơ thẩm

 

1.1

Đối với tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, lao động không có giá ngạch

300.000 đồng

1.2

Đối với tranh chấp về kinh doanh, thương mại không có giá ngạch

3.000.000 đồng

1.3

Đối với tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình có giá ngạch

 

a

Từ 6.000.000 đồng trở xuống

300.000 đồng

b

Từ trên 6.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c

Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000. 000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d

Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 800.000.000 đồng

đ

Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 2.000.000.000 đồng

e

Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.


Như vậy, trường hợp vợ chồng chỉ giải quyết ly hôn và giành quyền nuôi con thì mức án phí là 300.000 đồng. Còn nếu có tranh chấp về tài sản thì án phí được xác định theo tỉ lệ % theo quy định nêu trên.

Nghĩa vụ chịu án phí sơ thẩm trong ly hôn được quy định tại Điều 147 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 về nghĩa vụ chịu án phí sơ thẩm như sau: Đương sự phải chịu án phí sơ thẩm nếu yêu cầu của họ không được Tòa án chấp nhận, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải chịu án phí sơ thẩm.

Trân trọng.

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin