Có được áp dụng hình thức khen thưởng bằng tiền đối với người đang thi hành án phạt tù?

Ngày hỏi:17/11/2021

Có được áp dụng hình thức khen thưởng bằng tiền đối với người đang thi hành án phạt tù? Mong sớm nhận hồi đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 41 Luật Thi hành án hình sự 2019, có quy định:

Điều 41. Khen thưởng phạm nhân

Trong thời gian chấp hành án phạt tù, phạm nhân chấp hành tốt nội quy cơ sở giam giữ phạm nhân, có thành tích trong lao động, học tập hoặc lập công thì được khen thưởng theo một hoặc nhiều hình thức sau đây:

- Biểu dương;

- Thưởng tiền hoặc hiện vật;

- Tăng số lần được liên lạc bằng điện thoại, số lần gặp thân nhân, số lần và số lượng quà được nhận.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì trong thời gian chấp hành án phạt tù phạm nhân có thể có thể nhận được khen thưởng với hình thức là tiền bạn nhé!

Trân trọng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.