Quảng cáo gian dối có bị ở tù hay không?

Ngày hỏi:25/10/2021

Theo quy định pháp luật thì quảng cáo gian dối có bị ở tù hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 197 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội quảng cáo gian dối:

1. Người nào quảng cáo gian dối về hàng hóa, dịch vụ, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Theo đó mức phạt cao nhất đối với người phạm tội này là bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm (không bị ở tù).

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin